Tư vấn dịch vụ Hotline:0907.487 583
 Dịch vụ pháp lý  
1/. Tư vấn pháp luật.
.....................................................
2/. Tham gia bào chữa, bảo vệ quyền lợi của khách hàng trong các vụ án Hình sự, Dân sự, Kinh tế, Lao động, Hành chính tại tòa án các cấp
....................................................... 
3/. Đại diện cho khách hàng tham gia tố tụng nhiều lĩnh vực pháp luật.
...................................................... 
  4/. Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo qui định của pháp luật.
...................................................... 
  5/. Dịch vụ nhà đất: Hồ sơ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; Chuyển nhượng; Tặng cho, Thừa kế.
6/. dịch vụ khác
 Tin Tức Pháp Luật  
Thống kê truy cập
Đang online:                     14
Lượt truy cập:           499026
Liên kết website


Biên bản xử phạt có thay thế được bằng lái xe không?

Sáng 20/4, tôi có đi ngược chiều và bị CSGT yêu cầu dừng xe. Tôi trình bày với cảnh sát việc không mang theo bằng lái vì giấy tờ xe đã bị CSGT tạm giữ từ tháng 1 trong một vi phạm khác. Tuy nhiên, CSGT vẫn lập biên bản vi phạm và còn thêm lỗi không có bằng lái xe.

Tôi không ký vào biên bản do không đồng ý với nội dung vi phạm. Tôi có bằng lái chứ không phải không có. Tuy nhiên, CSGT vẫn giữ xe tôi và yêu cầu hôm sau tới giải quyết. Trường hợp này CSGT lập biên bản tôi lỗi không có bằng lái có đúng không?

Luật sư Hoàng Trọng Giáp (Giám đốc Công ty Luật Hoàng Sa, Đoàn Luật sư Hà Nội) trả lời độc giả Hoàng Giang (Thái Bình) như sau:

Khoản 2 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định: Để bảo đảm thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính hoặc để xác minh tình tiết làm căn cứ ra quyết định xử phạt, người có thẩm quyền xử phạt còn có thể quyết định tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm.

Bien ban xu phat co thay the duoc bang lai xe khong? hinh anh 1
CSGT lập biên bản xử lý người điểu khiển phương tiện vi phạm. Ảnh: Nguyễn Quang.

Khi bị tạm giữ giấy tờ theo quy định tại Luật Xử lý vi phạm hành chính, nhưng quá thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm chưa đến mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện tham gia giao thông, sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy tờ.

Theo quy định trên, người điều khiển phương tiện giao thông được điều khiển phương tiện khi không có giấy phép lái xe trong trường hợp giấy phép lái xe đã bị tạm giữ. Thời hạn tạm giữ giấy phép lái xe là 30 ngày, trong thời gian này, bạn được sử dụng xe khi không có giấy phép.

Bạn Hoàng Giang bị CSGT giữ bằng vào tháng 1, còn thời điểm bị lập biên bản xử phạt lỗi đi ngược chiều là hôm 20/4, tức đã quá thời hạn 30 ngày mà bạn chưa đến cơ quan chức năng giải quyết hành vi vi phạm của mình mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện tham gia giao thông.

Do vậy, bạn bị CSGT xử phạt thêm hành vi điều khiển phương tiện tham gia giao thông không có bằng lái xe là hoàn toàn chính xác.

Luật sư Hoàng Trọng Giáp
http://news.zing.vn/
7/17/2017 9:01:51 AM
Các tin liên quan
Bị can khác bị cáo thế nào?  (599)
Phân biệt tội vô ý làm chết người và giết người vượt quá giới hạn phòng vệ  (684)
Thủ tục sang tên đổi chủ khi mất đăng ký xe  (656)
Ai phải sang tên sổ đỏ khi mua bán nhà đất?  (685)
'Tội chồng tội' nếu dùng tiền mua chuộc CSGT để trốn phạt  (632)
Chụp ảnh ở khu vực cấm sẽ bị phạt đến 10 triệu đồng  (1049)
Những rắc rối khó lường khi mua đất chung sổ đỏ  (699)
Dùng còi hơi trong khu dân cư bị phạt ít nhất 600.000 đồng  (635)
Ai được sử dụng tang vật tịch thu?  (649)
Thay đổi màu sơn của xe bị phạt tiền thế nào?  (630)
THỦ TỤC KHỞI KIỆN VỤ ÁN KINH DOANH THƯƠNG MẠI  (698)
Cho mượn tiền mà không có giấy tờ thì có đòi được không?  (708)
Thủ tục ly hôn với người mất năng lực hành vi dân sự  (672)
Thủ tục giám hộ cho người mất năng lực hành vi dân sự  (761)
Thủ tục ly hôn có yếu tố nước ngoài  (294)
Tư vấn trường hợp vợ chồng đã ly hôn muốn kết hôn lại với nhau  (210)
Thủ tục đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài  (220)
THỦ TỤC TÁCH, NHẬP HỘ KHẨU  (250)
Xóa án tích và hoãn thi hành án tù theo quy trình một cửa  (90)
Hủy hợp đồng ủy quyền  (494)
Công chứng văn bản hủy hợp đồng  (439)
Có thể đăng ký kết hôn tại nơi đăng ký tạm trú không?  (635)
Có được từ chối cấp dưỡng và để con không nhận cha sau ly hôn?  (480)
Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn  (455)
Chứng minh tài sản riêng  (463)
Đổi họ tên cho con sau khi ly hôn  (461)
Họ của con có được khác họ cha hoặc mẹ không?  (473)
Lừa vay tiền để đánh đề sau đó không trả thì bị xử lý như thế nào?  (452)
Tố cáo hành vi hiếp dâm xảy ra từ năm 2006 được không?  (439)
Thời hạn xóa án tích  (419)
Hình phạt tử hình có thể được ân giảm hoặc đặc xá không?  (484)
Hợp đồng vay tiền của hộ nghèo  (400)
Giữ giấy tờ về quyền sử dụng đất của bên vay tiền  (470)
Cháu đòi lại nhà đất mà dì đã tặng cho người khác  (499)
Quyền hưởng thừa kế  (122)
Lập di chúc đối với tài sản đã chuyển quyền sử dụng  (97)
Quyền lưu cư của vợ hoặc chồng khi ly hôn  (1431)
Hỗ trợ người có công với cách mạng về nhà ở  (1832)
Hướng dẫn thực hiện chế độ thai sản  (1976)
Kết hôn có yếu tố nước ngoài  (2102)
Một số quy định chi tiết về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ  (570)
Thủ tục đăng ký xe đã chuyển nhượng qua nhiều người  (1014)
Tiếp tục gia hạn nộp thuế, tháo gỡ khó khăn cho doanh nghiệp  (399)
Sản xuất hàng giả có thể bị phạt đến 100 triệu đồng  (359)
Chính sách hỗ trợ giải quyết việc làm và đào tạo nghề cho người lao động bị thu hồi đất nông nghiệp  (336)
Một số quy định mới về bảo hiểm thất nghiệp  (373)
Luật sư bào chữa vắng mặt, Tòa có mở phiên tòa xét xử?  (432)
Không mang giấy tờ ôtô bị phạt ít nhất 200.000 đồng  (362)
5 quy định khi đi bộ  (359)
Thanh tra tư pháp được làm những gì?  (346)
Các mức phạt khi xây dựng không phép  (309)
Cho vay nặng lãi có thể bị phạt tù  (313)
Quy định về chia tài sản không có di chúc  (101)
"Trao quyền nổ súng trực tiếp là rất nguy hiểm"  (123)
Khi nào phải thay đổi Thẩm phán?  (133)
Camera tại phòng xử án, liệu có được sử dụng?  (100)
Pháp luật về bảo vệ an toàn lưới điện cao áp  (163)
Điều kiện vay vốn xây dựng nhà ở xã hội  (1629)
Mại dâm đồng giới xử thế nào?  (114)
Điều kiện thành lập công ty cho thuê lại lao động  (135)
Nâng cao giá trị pháp lý của văn bản công chứng  (103)
Án hôn nhân: Nhiều vướng mắc chờ luật điều chỉnh  (119)
Các mức phạt với người tung tin đồn thất thiệt  (164)
Trụ sở chính: 5/94/8 Lê Quang Chiểu, P An Thới, Q. Bình Thủy, TP Cần Thơ
Địa chỉ giao dịch: 580 - Cách Mạng Tháng 8 - Phường Bùi Hữu Nghĩa - Quận Bình Thủy - Thành Phố Cần Thơ
Điện thoại: (0907) 487583 - 0292.388.7456 © 2013 Văn Phòng Luật Sư Thanh Liêm
Thiết kế bởi: seotop5.vn