Tư vấn dịch vụ Hotline:0907.487 583
 Dịch vụ pháp lý  
1/. Tư vấn pháp luật.
.....................................................
2/. Tham gia bào chữa, bảo vệ quyền lợi của khách hàng trong các vụ án Hình sự, Dân sự, Kinh tế, Lao động, Hành chính tại tòa án các cấp
....................................................... 
3/. Đại diện cho khách hàng tham gia tố tụng nhiều lĩnh vực pháp luật.
...................................................... 
  4/. Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo qui định của pháp luật.
...................................................... 
  5/. Dịch vụ nhà đất: Hồ sơ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; Chuyển nhượng; Tặng cho, Thừa kế.
6/. dịch vụ khác
 Tin Tức Pháp Luật  
Thống kê truy cập
Đang online:                     2
Lượt truy cập:           443407
Liên kết website


Quyền lưu cư của vợ hoặc chồng khi ly hôn

Hỏi: Vợ chồng tôi chung sống được 8 năm, có 1 con chung. Trước khi cưới thì chồng tôi đã mua nhà riêng, đứng tên một mình anh ấy. Đến khi vợ chồng tôi ly hôn, chỉ chia tài sản chung, còn căn nhà là tài sản riêng của chồng tôi. Trong thời gian chờ cất nhà riêng, để không làm xáo trộn cuộc sống của con nên mẹ con tôi muốn ở lại căn nhà của chồng cũ tôi một thời gian. Xin hỏi: pháp luật có bảo vệ mẹ con tôi trong trường hợp này không?

Nguyễn Hoàng Nhung (quận Ô Môn)

Thắc mắc của bạn được Luật sư Lê Thị Kim Sang, Đoàn Luật sư TP Cần Thơ, trả lời như sau:

Theo Điều 63 Luật Hôn nhân và gia đình hiện hành quy định về quyền lưu cư của vợ hoặc chồng khi ly hôn thì nhà ở thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng đã đưa vào sử dụng chung thì khi ly hôn vẫn thuộc sở hữu riêng của người đó; trường hợp vợ hoặc chồng có khó khăn về chỗ ở thì được quyền lưu cư trong thời hạn 6 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân chấm dứt, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

Như vậy, pháp luật đã quy định rõ ràng, bạn có thể yêu cầu cơ quan chức năng bảo vệ quyền lưu cư của mình trong trường hợp cần thiết.

PHƯƠNG DUNG (thực hiện)
http://baocantho.com.vn/
6/22/2015 3:21:47 PM
Các tin liên quan
Biên bản xử phạt có thay thế được bằng lái xe không?  (477)
Bị can khác bị cáo thế nào?  (439)
Phân biệt tội vô ý làm chết người và giết người vượt quá giới hạn phòng vệ  (510)
Thủ tục sang tên đổi chủ khi mất đăng ký xe  (501)
Ai phải sang tên sổ đỏ khi mua bán nhà đất?  (508)
'Tội chồng tội' nếu dùng tiền mua chuộc CSGT để trốn phạt  (462)
Chụp ảnh ở khu vực cấm sẽ bị phạt đến 10 triệu đồng  (786)
Những rắc rối khó lường khi mua đất chung sổ đỏ  (526)
Dùng còi hơi trong khu dân cư bị phạt ít nhất 600.000 đồng  (469)
Ai được sử dụng tang vật tịch thu?  (469)
Thay đổi màu sơn của xe bị phạt tiền thế nào?  (455)
THỦ TỤC KHỞI KIỆN VỤ ÁN KINH DOANH THƯƠNG MẠI  (536)
Cho mượn tiền mà không có giấy tờ thì có đòi được không?  (531)
Thủ tục ly hôn với người mất năng lực hành vi dân sự  (512)
Thủ tục giám hộ cho người mất năng lực hành vi dân sự  (597)
Thủ tục ly hôn có yếu tố nước ngoài  (263)
Tư vấn trường hợp vợ chồng đã ly hôn muốn kết hôn lại với nhau  (207)
Thủ tục đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài  (211)
THỦ TỤC TÁCH, NHẬP HỘ KHẨU  (239)
Xóa án tích và hoãn thi hành án tù theo quy trình một cửa  (86)
Hủy hợp đồng ủy quyền  (464)
Công chứng văn bản hủy hợp đồng  (408)
Có thể đăng ký kết hôn tại nơi đăng ký tạm trú không?  (597)
Có được từ chối cấp dưỡng và để con không nhận cha sau ly hôn?  (450)
Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn  (421)
Chứng minh tài sản riêng  (434)
Đổi họ tên cho con sau khi ly hôn  (429)
Họ của con có được khác họ cha hoặc mẹ không?  (445)
Lừa vay tiền để đánh đề sau đó không trả thì bị xử lý như thế nào?  (422)
Tố cáo hành vi hiếp dâm xảy ra từ năm 2006 được không?  (407)
Thời hạn xóa án tích  (391)
Hình phạt tử hình có thể được ân giảm hoặc đặc xá không?  (455)
Hợp đồng vay tiền của hộ nghèo  (379)
Giữ giấy tờ về quyền sử dụng đất của bên vay tiền  (439)
Cháu đòi lại nhà đất mà dì đã tặng cho người khác  (467)
Quyền hưởng thừa kế  (101)
Lập di chúc đối với tài sản đã chuyển quyền sử dụng  (70)
Hỗ trợ người có công với cách mạng về nhà ở  (1603)
Hướng dẫn thực hiện chế độ thai sản  (1729)
Kết hôn có yếu tố nước ngoài  (1839)
Một số quy định chi tiết về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ  (545)
Thủ tục đăng ký xe đã chuyển nhượng qua nhiều người  (986)
Tiếp tục gia hạn nộp thuế, tháo gỡ khó khăn cho doanh nghiệp  (374)
Sản xuất hàng giả có thể bị phạt đến 100 triệu đồng  (337)
Chính sách hỗ trợ giải quyết việc làm và đào tạo nghề cho người lao động bị thu hồi đất nông nghiệp  (316)
Một số quy định mới về bảo hiểm thất nghiệp  (346)
Luật sư bào chữa vắng mặt, Tòa có mở phiên tòa xét xử?  (406)
Không mang giấy tờ ôtô bị phạt ít nhất 200.000 đồng  (343)
5 quy định khi đi bộ  (336)
Thanh tra tư pháp được làm những gì?  (325)
Các mức phạt khi xây dựng không phép  (284)
Cho vay nặng lãi có thể bị phạt tù  (290)
Quy định về chia tài sản không có di chúc  (80)
"Trao quyền nổ súng trực tiếp là rất nguy hiểm"  (97)
Khi nào phải thay đổi Thẩm phán?  (107)
Camera tại phòng xử án, liệu có được sử dụng?  (76)
Pháp luật về bảo vệ an toàn lưới điện cao áp  (121)
Điều kiện vay vốn xây dựng nhà ở xã hội  (1350)
Mại dâm đồng giới xử thế nào?  (89)
Điều kiện thành lập công ty cho thuê lại lao động  (110)
Nâng cao giá trị pháp lý của văn bản công chứng  (74)
Án hôn nhân: Nhiều vướng mắc chờ luật điều chỉnh  (97)
Các mức phạt với người tung tin đồn thất thiệt  (131)
Trụ sở chính: 5/94/8 Lê Quang Chiểu, P An Thới, Q. Bình Thủy, TP Cần Thơ
Địa chỉ giao dịch: 580 - Cách Mạng Tháng 8 - Phường Bùi Hữu Nghĩa - Quận Bình Thủy - Thành Phố Cần Thơ
Điện thoại: (0907) 487583 - 0292.388.7456 © 2013 Văn Phòng Luật Sư Thanh Liêm
Thiết kế bởi: seotop5.vn